Một người mua từ một nhà máy hóa chất của Đức đã gửi cho chúng tôi RFQ vào tháng trước với một ghi chú bắt đầu một cuộc trò chuyện dài: "Chúng tôi luôn chỉ định C276 cho dây chuyền axit của mình, nhưng chuyên gia tư vấn về ăn mòn của chúng tôi nói rằng C22 là lựa chọn tốt hơn cho dịch vụ này. Có lẽ anh ấy đúng, nhưng chưa ai trong nhóm của chúng tôi thực sự sử dụng C22 ở dạng ống. Bạn có thể giải thích lý do cho chúng tôi không?"
Câu hỏi đó - "tại sao lại là C22 và khi nào?" - xuất hiện thường xuyên hơn hầu hết các nhà cung cấp thừa nhận.Hastelloy C276đã là hợp kim niken mặc định cho dịch vụ hóa học tích cực trong nhiều thập kỷ và vì những lý do chính đáng. Nhưng C22 không phải là một bản nâng cấp tiếp thị. Đây là một loại hóa chất khác được thiết kế cho các điều kiện sử dụng khác nhau và trong môi trường thích hợp, nó hoạt động tốt hơn C276 ở một mức có thể đo lường được. Trong môi trường sai, việc chỉ định nó sẽ lãng phí tiền bạc.
Bài viết này trả lời tám câu hỏi mà người mua thực sự hỏi khi họ đang cân nhắcỐng hợp kim C22lần đầu tiên - dữ liệu hóa học, ăn mòn, cũng như-hiệu suất mối hàn, kích thước, giá cả và thời điểm nên sử dụng C276. Tất cả các sản phẩm, không có phụ.
Mẫu sản phẩm
Thanh & Que
Tấm & Tấm
Cuộn & Dải
Ống & Ống
Lắp: Mặt bích, Tee, Khuỷu tay, Bộ giảm tốc, v.v.
Rèn: Vòng, Trục, Vòng tròn, Khối, v.v.

Câu 1: Chúng tôi luôn sử dụng C276. Tại sao chúng ta lại chuyển sang C22?
Bởi vìHastelloy C22có nhiều crom hơn và C276 có nhiều molypden hơn và sự khác biệt đó quan trọng khi dịch vụ của bạn có tính khử-oxy hóa{2}}hỗn hợp thay vì khử hoàn toàn.
C276 được thiết kế cho axit clohydric nóng, clo ướt và các môi trường có điều kiện khử mạnh - trong đó molypden thực hiện công việc nặng nhọc. C22 sau này được thiết kế với sự cân bằng khác: nhiều crom hơn cho môi trường oxy hóa, ít molypden hơn một chút nhưng vẫn đáng kể và một cải tiến về luyện kim giúp vùng chịu ảnh hưởng nhiệt-của mối hàn có khả năng chống lại sự tấn công giữa các hạt tốt hơn nhiều.
Nếu dịch vụ của bạn là HCl đậm đặc ở nhiệt độ thì C276 vẫn là câu trả lời đúng. Nếu dịch vụ của bạn liên quan đến axit oxy hóa, dòng axit hỗn hợp, bùn khử lưu huỳnh trong khí thải hoặc đường ống hàn-tại hiện trường không thể ủ-dung dịch hàn, thì C22 sẽ thu được phí bảo hiểm - và phí bảo hiểm không hề nhỏ.
Câu 2: Điều gì thực sự khác biệt về mặt hóa học?
Bảng thành phần kể câu chuyện. Các số quan trọng là crom và molypden - và chúng di chuyển theo hướng ngược nhau giữa hai loại.
| Yếu tố | C22 (UNS N06022) | C276 (UNS N10276) | Sự khác biệt có nghĩa là gì |
|---|---|---|---|
| crom | 20.0 – 22.5 | 14.5 – 16.5 | C22 có nhiều Cr hơn ~37% → màng thụ động mạnh hơn trong môi trường oxy hóa |
| Molypden | 12.5 – 14.5 | 15.0 – 17.0 | C276 có nhiều Mo hơn ~18% → khử axit tốt hơn |
| vonfram | 2.5 – 3.5 | 3.0 – 4.5 | Tương tự; cả hai đều sử dụng W để chống rỗ |
| Cacbon | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,015 | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,010 | Cả hai đều thấp; C276 thấp hơn một chút |
| Sắt | 2.0 – 6.0 | 4.0 – 7.0 | C22 thấp hơn một chút |
| Niken | Sự cân bằng | Sự cân bằng | Cùng một cơ sở |
| PREN (được tính toán) | ~ 65 | ~ 69 | C276 có khả năng chống rỗ tương đương cao hơn |
Mức tăng crom trong C22 không tăng dần - mà là mức tăng 37% so với C276. Đó chính là điều mang lại lợi thế cho C22 trong các axit oxy hóa, clo ướt với các tạp chất oxy hóa và các dòng quy trình axit-hỗn hợp mà hóa học không khử sạch. Việc giảm molypden là có thật nhưng C22 - khiêm tốn vẫn mang 12,5–14,5% Mo, nhiều hơn hầu hết các hợp kim niken. Hiệu ứng thực tế: Hợp kim C22 hy sinh một lượng nhỏ hiệu suất{13}axit khử để đạt được hiệu suất môi trường{14}hỗn hợp và oxy hóa lớn.
Câu 3: C22 có khả năng oxy hóa tốt hơn bao nhiêu? Cho tôi số điện thoại.
Đây là câu hỏi mà hầu hết các trang của nhà cung cấp đều né tránh vì họ không có dữ liệu về tốc độ ăn mòn. Đây rồi.
Thử nghiệm liên quan về khả năng chống ăn mòn giữa các hạt trong hợp kim Ni-Cr-Mo là ASTM G28. Phương pháp A sử dụng axit sunfuric sắt sunfat- sôi (môi trường thử nghiệm oxy hóa) và Phương pháp B sử dụng axit clohydric sắt clorua- sôi (mạnh hơn, kiểm tra cả độ rỗ và độ bền giữa các hạt).
| Thử nghiệm ASTM G28 | Tốc độ ăn mòn C22 (mm/năm) | C276 Tốc độ ăn mòn (mm/năm) | Phiên dịch |
|---|---|---|---|
| Phương pháp A (môi trường oxy hóa) | ~ 0.30 | ~ 0.50 – 0.60 | C22 thấp hơn ~40% → khả năng chống oxy hóa trung bình-tốt hơn |
| Phương pháp B (hỗn hợp tích cực) | ~ 3.0 | ~ 3.5 – 4.0 | C22 tốt hơn một chút trong điều kiện hỗn hợp |
| ASTM G48 Phương pháp A (rỗ, CPT) | ~ 105 – 115 độ | ~ 115 – 125 độ | C276 có CPT cao hơn một chút → rỗ tinh khiết tốt hơn một chút |
| ASTM G48 Phương pháp B (kẽ hở, CCT) | ~ 75 – 85 độ | ~ 70 – 80 độ | C22 có CCT cao hơn một chút → tốt hơn một chút trong điều kiện kẽ hở |
Các con số rỗ của G48 có thể làm bạn ngạc nhiên: C276 có nhiệt độ rỗ tới hạn cao hơn một chút so với C22, vì molypden và vonfram cao hơn của C276 đẩy PREN lên ~69 so với ~65 của C22. Nhưng các con số của Phương pháp G28 A cho biết nửa còn lại của câu chuyện - trong môi trường thử nghiệm oxy hóa, C22 ăn mòn ít hơn ~40% so với C276. Đó là lợi thế của crom trong hành động.
Bài học rút ra thực tế cho đường ống: nếu đường ống của bạn mang axit oxy hóa (nitric, cromic, clorua sắt với chất oxy hóa) hoặc các dòng quy trình hỗn hợp trong đó hóa học dao động giữa oxy hóa và khử, lợi thế G28A của C22 có nghĩa là tuổi thọ dài hơn. Nếu dây chuyền của bạn chứa HCl đậm đặc thì hàm lượng PREN và Mo cao hơn của C276 sẽ giành chiến thắng.
Q4: Còn về-hiệu suất hàn thì sao? Chúng tôi không thể đăng-ủ hàn tại hiện trường.
Đây là điểm khác biệt giữa C22 với C276 về hệ thống đường ống và đó là lý do phổ biến nhất mà chúng tôi thấy người mua nâng cấp.
Cả C22 và C276 đều là hợp kim-cacbon thấp nên không cần xử lý nhiệt sau-hàn vì lý do kết tủa cacbua. Sự khác biệt là ở khả năng chống ăn mòn ở vùng ảnh hưởng nhiệt-của mối hàn (HAZ). C276, khi được hàn, có thể tạo thành một dải hẹp cacbua và kết tủa liên kim loại tại các ranh giới hạt trong HAZ. Dải này dễ bị tấn công giữa các hạt trong môi trường khắc nghiệt - một vấn đề không xuất hiện trong thử nghiệm kim loại cơ bản nhưng xuất hiện trong quá trình sử dụng, thường là ở mối hàn.
C22 được thiết kế bằng phương pháp hóa học-để ngăn chặn lượng mưa HAZ này. Kết quả có thể đo lường được: dữ liệu được công bố về C22 trong môi trường axit-hỗn hợp-bị nhiễm clorua cao (điều kiện FGD điển hình) cho thấy tốc độ ăn mòn HAZ là 0,04 – 0,07 mm/năm - về cơ bản phù hợp với kim loại cơ bản. C276 trong cùng điều kiện cho thấy tỷ lệ HAZ cao hơn 2 – 3× so với kim loại cơ bản.
Đối với-cuộn ống hàn tại hiện trường - nơi bạn không thể đặt cụm vào lò nung để ủ dung dịch - thì đây là yếu tố quyết định. Một nhà máy hóa chất của Đức vận hành các dây chuyền xử lý axit-hỗn hợp thông qua giá đỡ ống không thể dễ dàng hàn-ủ mối hàn trường 6 inch. C22 cho phép bạn tự tin bỏ qua bước đó.Hợp kim C276trong tình huống tương tự cần có WPS đủ tiêu chuẩn với khả năng kiểm soát đầu vào nhiệt rất chặt chẽ hoặc-một giải pháp ủ sau mối hàn có thể không thể thực hiện được về mặt vật lý.
Đây là lý do tại sao nhà tư vấn chống ăn mòn của người mua đề xuất C22: dịch vụ của họ là dòng axit-khử oxy hóa hỗn hợp và đường ống của họ là các ống hàn-được hàn tại hiện trường trong một nhà máy hiện có. C276 sẽ hoạt động, nhưng lợi thế HAZ của C22 sẽ loại bỏ chế độ lỗi gây ra rò rỉ trong các dòng C276 cũ hơn của họ.
Câu 5: C22 có đắt hơn không? Còn bao nhiêu nữa?
Đúng. C22 thường có mức chênh lệch cao hơn 10 – 15% so với C276 ở-ống có đường kính nhỏ (NPS 1/2" – 4"), thu hẹp xuống 5 – 10% ở kích thước lớn hơn. Phí bảo hiểm đến từ hai nguồn: khối lượng sản xuất thấp hơn một chút (C276 có sẵn trên thị trường rộng hơn) và hàm lượng crom cao hơn.
Nhưng giá vật liệu chỉ là một phần của phương trình chi phí lắp đặt. Nếu C22 loại bỏ yêu cầu ủ-giải pháp hàn sau - và đối với các ống hàn-tại hiện trường trong một nhà máy hiện có, thì điều đó thường giúp - tiết kiệm chi phí chế tạo có thể vượt quá chi phí vật liệu. Quá trình ủ dung dịch hàn sau-trên ống ống có nghĩa là tác động đến thời gian nung, vận chuyển và tiến độ. Bỏ qua nó vì HAZ của C22 không cần nó mới là tiền thật.
Điều ngược lại cũng đúng: nếu dịch vụ của bạn hoàn toàn giảm thiểu và C276 xử lý nó với chi phí vật liệu thấp hơn với hiệu suất tương đương, thì việc nâng cấp lên C22 là tốn tiền cho hóa chất mà bạn sẽ không sử dụng. Quyết định phải được đưa ra bởi các điều kiện sử dụng chứ không phải bởi tên hợp kim.
Q6: Tôi thực sự có thể đặt hàng những kích thước và hình thức nào?
Ống C22 có sẵn ở các dạng và tiêu chuẩn tương tự nhưC276- thông số kỹ thuật của ASTM bao gồm cả hai loại giống hệt nhau.
| Hình thức | Tiêu chuẩn | Phạm vi điển hình |
|---|---|---|
| Ống liền mạch | ASTM B622 / ASME SB622 | NPS 1/2" – 24” (DN15 – 600), Sch 5S – XXS |
| Ống hàn | ASTM B619 / ASME SB619 | Đường kính lớn hơn, Loại 1 hoặc Loại 2 |
| Ống hàn | ASTM B626 / ASME SB626 | Ống trao đổi nhiệt và thiết bị |
| Cắt chiều dài | - | Ngẫu nhiên (3 – 7 m) hoặc cố định trên bản vẽ, trơn hoặc vát theo ASME B16.25 |
Hầu hết các yêu cầu chúng tôi xử lý đều dành cho ống liền mạch ASTM B622 ở NPS 1/2" đến 6", Sch 40S và 80S, dung dịch được ủ. Đối với các bộ trao đổi nhiệt trong dịch vụ oxy hóa hoặc hỗn hợp-axit, ống ASTM B626 là loại thông thường-. Nếu bản vẽ của bạn tham chiếu mã ASME, hãy chỉ định phiên bản SB (SB622 / SB619).
Kim loại phụ để hàn C22 là ERNiCrMo-10 (AWS A5.14). Không sử dụng chất độn C276 (ERNiCrMo-4) trên kim loại cơ bản C22 - sự không phù hợp về mặt hóa học sẽ làm mất đi lợi thế HAZ mà bạn đang trả tiền.
Q7: Khi nào tôi nên sử dụng C276 thay vì nâng cấp?
Biết khi nào không nâng cấp có giá trị hơn bất kỳ khoản giảm giá nào. Ở lại với C276 khi:
Dịch vụ này là axit clohydric đậm đặc ở nhiệt độ cao.Hàm lượng molypden cao hơn của C276 (15–17%) mang lại cho nó lợi thế về axit khử nguyên chất. C22 là đủ nhưng chưa tối ưu ở đây.
Dịch vụ này hoàn toàn là giảm thiểu mà không có chuyến du ngoạn oxy hóa.Nếu dòng quy trình không bao giờ thay đổi quá trình oxy hóa thì lợi thế về crom của C22 sẽ không được sử dụng.
Bạn cần khả năng chống rỗ tối đa trong clorua tinh khiết.PREN của C276 (~69) cao hơn C22 (~65). Riêng đối với việc rỗ nước biển, C276 có cạnh biên - mặc dù trên thực tế cả hai đều vượt quá-được chỉ định cho đường ống nước biển.
Sự sẵn có và thời gian thực hiện là rất quan trọng.C276 có cổ phiếu toàn cầu rộng hơn. Nếu tiến độ dự án không thể đợi đến cuộn cán C22 thì C276 là sự lựa chọn thực tế.
Bạn đang thay thế một đoạn trong dòng C276 hiện có.Có thể có các mối hàn kim loại khác nhau giữa C22 và C276, nhưng để thay thế-cho-tương tự, việc khớp vật liệu hiện có sẽ đơn giản hơn.
Nếu không có điều kiện nào trong số đó áp dụng và dịch vụ của bạn liên quan đến axit oxy hóa, dòng hỗn hợp hoặc ống hàn-tại hiện trường thì C22 là đề xuất kỹ thuật trung thực.
Q8: Làm cách nào để xác minh rằng tôi đang nhận được C22 thật?
Ba lần kiểm tra khi giao hàng, giống như đối với C276 nhưng với các số mục tiêu khác nhau:
Thành phần MTR.Xác nhận Cr 20,0–22,5%, Mo 12,5–14,5%, W 2,5–3,5%, C Nhỏ hơn hoặc bằng 0,015%. Giấy chứng nhận cho thấy hàm lượng crom ở mức 16% là C276 chứ không phải C22 - đây là vấn đề thay thế phổ biến nhất vì hai loại trông giống hệt nhau về mặt vật lý.
PMI (XRF).Việc kiểm tra cầm tay trên lô sẽ xác nhận dấu vân tay Cr/Mo. C22 cho kết quả crom cao hơn đáng kể so với C276 - sự khác biệt thấy rõ trên thiết bị đã hiệu chuẩn.
Chứng chỉ ASTM G28 Phương pháp A.Đối với dịch vụ quan trọng, hãy yêu cầu tốc độ ăn mòn G28A trên giấy chứng nhận. Giá trị khoảng 0,3 mm/năm phù hợp với C22 được ủ đúng cách. Giá trị trên 0,6 mm/năm cho thấy xử lý nhiệt sai hoặc vật liệu sai.
Câu hỏi thường gặp
Hastelloy C22 có tốt hơn C276 không?
Cả hai đều không tốt hơn. C22 tốt hơn trong dịch vụ oxy hóa và khử-oxy hóa{3}}hỗn hợp cũng như trong-chế tạo hàn. C276 tốt hơn trong dịch vụ axit khử nguyên chất và có khả năng chống rỗ cao hơn một chút. Câu hỏi đúng là "cái nào phù hợp với dịch vụ của tôi?"
Có thểống C22được sử dụng trong nước biển?
Có - cả C22 và C276 đều nổi bật trong nước biển. C22 có nhiệt độ kẽ hở tới hạn cao hơn một chút, điều này quan trọng ở các mối nối mặt bích và các khu vực-có cặn lắng. Đối với hầu hết các đường ống nước biển, hợp kim là quá đủ và sự lựa chọn được quyết định bởi dịch vụ hóa học thứ cấp và tính sẵn có.
Ống C22 có yêu cầu-xử lý nhiệt sau hàn không?
Số C22 được thiết kế cho-dịch vụ hàn - tính chất hóa học của nó ngăn chặn lượng mưa HAZ ảnh hưởng đến C276. Đây là một trong những lý do chính khiến người mua nâng cấp từ C276 lên C22 cho ống cuộn-hàn tại hiện trường.
Nhiệt độ sử dụng tối đa cho ống C22 là bao nhiêu?
Đối với dịch vụ ăn mòn, khoảng 650 độ. Trên mức đó, các pha thứ cấp kết tủa và khả năng chống ăn mòn giảm xuống. Đối với thiết kế áp suất, hãy kiểm tra ứng suất cho phép của ASME Phần II Phần D ở nhiệt độ thiết kế của bạn.
Tôi sử dụng kim loại phụ nào để hàn ống C22?
ERNiCrMo-10 (AWS A5.14). Không sử dụng chất độn C276 (ERNiCrMo-4) trên C22 -, sự không phù hợp về mặt hóa học làm giảm khả năng chống ăn mòn HAZ được hàn mà bạn đang phải trả tiền.
Đang xem xét ống C22 cho dịch vụ hàn-axit hoặc axit- oxy hóa, hỗn hợp hay tại hiện trường?
vật tư HUITONGHastelloy C22(UNS N06022, 2.4602) ống liền mạch và hàn theo tiêu chuẩn ASTM B622/B619 với EN 10204 3.1/3.2 MTC, xác minh PMI và chứng chỉ ASTM G28 theo yêu cầu. Gửi danh sách kích thước và điều kiện dịch vụ của bạn tớimarket@htpipe.comhoặc WhatsApp+86-19339900201- và nếu C276 phù hợp hơn với dịch vụ của bạn, chúng tôi sẽ cho bạn biết trước khi bạn trả tiền cho bản nâng cấp mà bạn không cần.





